ªͼͷ辺

ҡǨ͡ҧѹ 㹪ǧ 2549 - 51 ͡ҧѹ ӹǹ 187 Դ 103  ʡ (Genus) 9 ǧ (Family)

ӴѺ

Էʵ

ǧ
1 Discophora sondaica zal Westwood Amathusiidae ¸
2 Danaus genutia genutia Cramer Danaidae ˹͹
3 Euploea algea limborgii Moore Danaidae ͨáҢմ
4 Euploea core godartii Lucas Danaidae ͨá˹͹
5 Euploea mulciber mulciber Cramer Danaidae ͨá
6 Parantica aglea melanoides Moore Danaidae ͢մ
7 Parantica agleoides agleoides C & R feldes Danaidae ͢մ
8 Tirumala limniace exotica Gmelin Danaidae Ϳᶺҧ
9 Tirumala septentrionis septentrionis Butler Danaidae Ϳ
10 Astictopterus jama olivascens Moore Hespesiidae ͹硻
11 Badamia exclamationis Fabricius Hesperiidae ˹յ
12 Baoris farri farri Moore Hesperiidae ˹͹ա
13 Caprona alida alida de Niceville Hesperiidae ͵ҧĴ٨شͧ
14 Erionota torus Evans Hesperiidae ͺԹѡ
15 Hasora chromus chromus Cramer Hesperiidae ˭ǹᶺ
16 Iambrix salsala salsala Moore Hesperiidae ͨ˹͹о
17 Iton semamora semamora Moore Hespesiidae Ǹ
18 Matapa aria Moore Hesperiidae ͵ᴧ
19 Notocrypta curvifascia curvifascia C.&.R Felder Hesperiidae ͹óաᶺ
20 Notocrypta paralysos asawa Fruhstorfer Hesperiidae ͹ó
21 Notocrypta paralysos varians Plotz Hesperiidae ͹ó
22 Odontoptilum angulatum angulatum C.felder Hesperiidae ͵ᴧ⤹մ
23 Polopidas assamensis de Niceville Hespesiidae
24 Potanthus ganda ganda Fruhstorfer Hesperiidae ˹͹˭ҡҹ
25 Pseudocolademia dan dhypina Moore Hesperiidae ´ҧᴧ
26 Pseudocoladenia dan fabia Euans Hespesiidae ´ҧᴧ
27 Sarangesa dasahara dasahara Moore Hesperiidae ͻաҺҨش͹
28 Suada swerga suava Evans Hesperiidae ͨ˭
29 Suastus gremius gremius Fabricius Hespesiidae ˹͹Թ
30 Tagiades gana meeyama Moore Hespesiidae ͻ¢˭
31 Tagiades japetus ravi Moore Hesperiidae ͻ¢Ǹ
32 Thoressa masoni Moore Hesperiidae ͨشշͧ
33 Udaspes folus Cramer Hesperiidae ͹ҧҷ˭
34 Zographerus satwa de Niceville Hesperiidae ǧͧ
35 Libythea myrrha sanguinalis Fruhstorfer Libytheidae кͧ
36 Acytoleprs puspa giscaFruhstorfer Lycaenidae ͿҾ
37 Arhopala pseudocetaurus nakula C & R feldes Lycaenidae Ϳҡ§
38 Bindahara phocides phocides Fabriciuss Lycaenidae ͡ҧ
39 Castalius rosimon rosimon Fabricius Lycaenidae ˹͹طҸ
40 Cheritra freja evansi Cowan Lycaenidae ͢ҧ
41 Cheritra freja freja Fabricius Lycaenidae ͢ҧ
42 Chilades lajus lajus Stoll Lycaenidae Ϳ˹͹й
43 Chilades pandava pandava Horsfield Lycaenidae Ϳդ
44 Chliaria othona othona Hewitson Lycaenidae ˹͹
45 Curetis dentata dentata Moore Lycaenidae ҡءѡ
46 Discolampa ethion ethion Westwood Lycaenidae ˹͹طᶺ
47 Freyeria putle Kollar Lycaenidae ͿҢͺС
48 Hypolycaena erylus himavantus Fruhstorfer Lycaenidae ;
49 Iraota timoleon timoleon Stoll Lycaenidae ͿҢմԹ
50 Jamides bochus bochus Stoll Lycaenidae Ϳդ
51 Jamides celeno celeno Cramer Lycaenidae ͿǵҧĴ
52 Jamides pura pura Moore Lycaenidae Ϳǻա
53 Lampides boeticus Linnaeus Lycaenidae ˹͹
54 Loxura atymnus continentalisFruhstorfer Lycaenidae ʴҧ
55 Miletus ancon ancon Doherty Lycaenidae ˹͹ԹᶺҴ
56 Miletus ancon siamensis Godfrey Lycaenidae ˹͹ԹᶺҴ
57 Nacaduba kurava euplea Fruhstorfer Lycaenidae ͿҢմˡաҧ
58 Neopithecops zalmora zalmora Butler Lycaenidae ͢ͺش
59 Pithecops corvus correctus Cowan Lycaenidae ʹӨشͺ
60 Rapala iarbus iarbus Fabricius Lycaenidae ˹͹ᴧ
61 Sarangesa dasahara dasahara Moore Lycaenidae
62 Spindasis syama peguanus Moore Lycaenidae ¢մԹкͧ
63 Surendar quercetorum quercetorum Moore Lycaenidae Ϳ¸
64 Syntarucus plinius Fabricius Lycaenidae Ϳ
65 Tongeia potanini potanini Alpheraky Lycaenidae ͡෾
66 Zizeeria maha maha Kollar Lycaenidae Ϳش٧
67 Zizina otis sangra Moore Lycaenidae ͿҴ͡˭
68 Zizula hylax hylax Fabricius Lycaenidae ͿҨشͺ
69 Ariadne ariadne pallidior Fruhstorfer Nymphalidae ˹͹ѡ
70 Ariadne merione ginosa Fruhstorfer Nymphalidae ˹͹觸
71 Athyma nefte asila Moore Nymphalidae ͨ
72 Athyma perius perius Linnaeus Nymphalidae ͡кͧѡ
73 Cethosia biblis biblis Drury Nymphalidae ͡зáᴧ
74 Cethosia cyane euanthes Fruhstorfer Nymphalidae ͡зá
75 Charaxes aristogiton peridoneus Fruhstorfer Nymphalidae ᴧͧش
76 Charaxes bernardus hierax C.& R.Felder Nymphalidae
77 Charaxes solon sulphureus Rothschild & Jordan Nymphalidae ҪҴ
78 Cirrochroa tyche mithila Moore Nymphalidae ԰
79 Cupha erymanthis erymanthis Drury Nymphalidae ¢§
80 Cupha erymanthis lotis Sulzer Nymphalidae ¢§
81 Euthalia aconthea garuda Moore Nymphalidae ͺ͹˹͹ǧ
82 Euthalia anosia anosia Moore Nymphalidae ͺ͹
83 Euthalia evelina annamita Moore Nymphalidae ʹꡨشᴧ
84 Euthalia evelina compta Fruhstorfer Nymphalidae ʹꡨشᴧ
85 Herona marathus marathus Doubleday Nymphalidae ͻҪ
86 Hypolimnas bolina jacintha Drury Nymphalidae ͻա˭
87 Junonia almana almana Linnaeus Nymphalidae
88 Junonia atlites atlites Linnaeus Nymphalidae
89 Junonia hierta hierta Fabricius Nymphalidae Ᾱͧ
90 Junonia iphita iphita Cramer Nymphalidae Ᾱյ
91 Junonia lemonias lemonias Linnaeus Nymphalidae Ᾱյ
92 Junonia orithya ocyale Linnaeus Nymphalidae Ᾱտ
93 Kallima inachus siamensis Fruhstorfer Nymphalidae ˭Թ
94 Kaniska canace canace Linnaeus Nymphalidae ͻա
95 Lebadea martha martha Fabricius Nymphalidae о¢ǻա
96 Lexias pardalis jadeitina Fruhstorfer Nymphalidae Ҵꤸ
97 Moduza procris procris Cramer Nymphalidae ᶺ§
98 Neptis columella martabana Moore Nymphalidae ͡ᶺ
99 Neptis hordonia hordonia Stoll Nymphalidae ͡ᴧ
100 Neptis hylas kamarupa Moore Nymphalidae ͡ո
101 Neptis viraja viraja Moore Nymphalidae ͡ᴧԹ
102 Parthenos sylvia apicalis Moore Nymphalidae ͪҧ͹ͼ͢Ժá
103 Parthenos sylvia gambrisius Fabricius Nymphalidae ͪҧ͹ͼ͢Ժá
104 Phalanta alcippe alcippoidesMoore Nymphalidae ʹ
105 Phalanta phalantha phalantha Drury Nymphalidae ʹ˭
106 Polyura arja arja C & R Felder Nymphalidae ᶺҧ
107 Polyura athamas athamas Drury Nymphalidae Ǹ
108 Polyura jalysus jalysus C & R Felder Nymphalidae ᶺҧ
109 Polyura jalysus ephebus Fruhstorfer Nymphalidae ᶺҧ
110 Symbrenthia lilaea luciana Fruhstorfer Nymphalidae µš
111 Tanaecia cocytus cocytusFruhstorfer Nymphalidae ҷͺǧ
112 Tanaecia jahnuMoore Nymphalidae ͺ͹ǧ
113 Tanaecia julii odilina Fruhstorfer Nymphalidae ҷͺ
114 Tanaecia lepidea cognata Moore Nymphalidae ҷ
115 Vindula erota erota Fabricius Nymphalidae ͵ҧ
116 Yoma sabina vasuki Doherty Nymphalidae
117 Chilasa clytia clytia Linnaeus Papilionidae ԧ¸
118 Graphium agamemnon agamemnon Linnaeus Papilionidae ˹͹ӻո
119 Graphium antiphates itamputi Butler Papilionidae ҧҺ˭
120 Graphium doson axino C & R Felder Papilionidae ˹͹ӻըش¡
121 Graphium doson evemonides Felder Papilionidae ˹͹ӻըش¡
122 Graphium hermocrates C & R Felder Papilionidae
123 Graphium nomius swinhoeiMoore Papilionidae ҧҺ¨ش
124 Graphium sarpedon luctatius Fruhstorfer Papilionidae о¿
125 Lamproptera curius curius Fabricius Papilionidae ҧѧâ
126 Pachliopta aristolochiae asteris Rothschild Papilionidae ҧش
127 Pachliopta aristolochiae geniopeltis Rothschild Papilionidae ҧش
128 Papilio demoleus malayanus Wallace Papilionidae ˹͹й
129 Papilio helenus helenus Linnaeus Papilionidae ҧŹ
130 Papilio memnon agenor Linnaeus Papilionidae ҧ觹ҧǧ
131 Papilio nephelus chaon Westwood Papilionidae ҧ觪͹
132 Papilio polytes romulus Cramer Papilionidae ҧ觸
133 Papilio paris paris Linnaeus Papilionidae ҧ觻
134 Troides aeacus thomsoni Bates Papilionidae Ͷاͧ
135 Appias albina darada C.&.R Felder Pieridae ˹͹㺡
136 Appias libythea olferna Swinhoe Pieridae ˹͹㺡鹴
137 Appias lyncida eleonora Boisduval Pieridae ˹͹㺡ͺ
138 Appias lyncida vasava Fruhstorfer Pieridae ˹͹㺡ͺ
139 Artogeia canidia indica Evans Pieridae ˹͹Թ
140 Catopsilia pomona pomona Fabricius Pieridae ˹͹ٳ
141 Catopsilia pyranthe pyranthe Linnaeus Pieridae ˹͹ٳ¡
142 Catopsilia scylla cornelia Fabricius Pieridae ˹͹ٳͧ
143 Cepora iudith malaya Fruhstorfer Pieridae ͧ
144 Cepona nadina nadina Lucas Pieridae ͧͺ
145 Cepona nerissa daphaMoore Pieridae ͧ¢մ
146 Eurema andersonii andersoniiMoore Pieridae ͹ѹ
147 Eurema blanda silhetanaMoore Pieridae ش
148 Eurema hecabe contubernalis Moore Pieridae ø
149 Eurema laeta sikkima Corbet & pendlebury Pieridae ش¢մ
150 Eurema laeta pseudolaeta Moore Pieridae ش¢մ
151 Eurema sari sodalis Moore Pieridae
152 Gandaca harina burmana Moore Pieridae ʹ
153 Hebomoia glaucippe glaucippe Linnaeus Pieridae ͻ»ա˭
154 Ixias pyrene verna H.Druce Pieridae ͻ»ա
155 Leptosia nina nina Fabricius Pieridae ͢
156 Pareronia anais Lesson Pieridae Ϳ¹
157 Pieris rapae Linnaeus Pieridae ˹͹
158 Discophora sondaica zal Westwood Satyridae ¸
159 Elymnias hypermnestra meridionalis Fruhstorfer Satyridae ˹͹оǸ
160 Elymnias hypermnestra tinctoria Moore Satyridae ˹͹оǸ
161 Elymnias malelas ivena Fruhstorfer Satyridae ˹͹о¨ش
162 Lethe europa niladana Fruhstorfer Satyridae л
163 Lethe mekara zuchara Fruhstorfer Satyridae
164 Lethe minerva tritogeneia Fruhstorfer Satyridae ᴧᶺ
165 Melanitis leda leda Linnaeus Satyridae ѳյŸ
166 Melanitis phedima abdullae Distant Satyridae ѳյ
167 Melanitis phedima ganapati Fruhstorfer Satyridae ѳյ
168 Melanitis ziteniu ziteniu Herbst Satyridae ѳյ˭
169 Mucalesis mimeus mimeusLinnaeus Satyridae ͵žش§
170 Mycalesis francisca sanatana Moore Satyridae ͵žͺǧ
171 Mycalesis intermedia Moore Satyridae ͵ž鹡ҧ
172 Mycalesis mineus macromalayana Fruhstorfer Satyridae ͵žش§
173 Mycalesis mimeus mimeus Linnaeus Satyridae ͵žش§
174 Mycalesis nicotia Doubleday & Hewitson Satyridae ͵žش
175 Mycalesis perseoides Moore Satyridae ͵ž
176 Mycalesis perseus blasius Fabricius Satyridae ͵ž
177 Mycalesis perseus cepheus Butler Satyridae ͵ž
178 Mycalesis thailandica Aoki & Yamaguchi Satyridae ͵ž
179 Orsotriaena medus medus Fabricius Satyridae ͹
180 Parantica aglea melanoides Moore Satyridae
181 Ypthima baldus baldus Fabricius Satyridae յŨشҸ
182 Ypthima horsfieldii Moore Satyridae յŨش
183 Ypthima huebneri Kirby Satyridae յŨش
184 Ypthima humei Elwes & Edwards Satyridae յŨش
185 Ypthima savara savara Grose Smith Satyridae յŨش
186 Ypthima similis similis Elwes & Edwards Satyridae յŨشըҧ